VI. Borgarfjarðarprófastsdæmi

Þetta prófastsdæmi hefir og verið kallað Þverár þíug hið syðra, eða sunnan Hvítár. Það nær frá Botnsá í Hvalfirði að Hvítá í Borgarfirði. Þar eru nú í prófastsdæminu öll hin sömu prestaköll, sem hér eru talin, nema Húsafell (7), sem er skipt upp milli Reykholts (6) og Gilsbakka (VII, 1).

1. Saurbær

á Hvalfjarðarströnd; þar var að fornu Jóns kirkja skírara.

 –1542Ólafur ríki Kolbeinsson (um 1480–eftir 1553)
Íæ IV. 64–65, V. 557, VI. 547
 –1580Böðvar Eyjólfsson (1510–um 1595)
Íæ I. 291
 –1623Rafn Þorvaldsson (EST.1550–1623)
Íæ IV. 173–174
 1622–1650Ólafur Böðvarsson (um 1585–12.05.1650)
Íæ IV. 34
1651–1667Hallgrímur Pétursson (1614–27.10.1674)
Íæ II. 287–288, I. 449–451, 458, II. 496, III. 471–472, 576, V. 353, 466–467
 1667–1668Torfi Jónsson (um 1623–3.04.1668)
Íæ V. 28
 1669–1704Hannes Björnsson (um 1631–09.1704)
Íæ II. 305–306, V. 548
 1705–1728Torfi Hannesson (23.05.1670–8.02.1728)
Íæ V. 26
 1728–1775Þorvarður Auðunarson (um 1705–1.05.1775)
Íæ V. 250
 1775–1786Björn Þorgrímsson (15.10.1750–16.12.1832)
Íæ I. 254–255
 1786–1811Jón Oddsson Hjaltalín (13.09.1750–25.12.1835)
Íæ III. 154–155, II. 127, 163, III. 422, VI. 30
 1811–1814Þórður Jónsson (1769–1.10.1834)
Íæ V. 105–106
 1815–1820Engilbert Jónsson (9.11.1747–11.02.1820)
Íæ I. 431–432
 1820–1820Ásmundur Gunnlaugsson (10.02.1789–10.02.1860)
Íæ I. 102
1820–1825Helgi Guðmundsson Thordersen (7.04.1794–4.12.1867)
Íæ II. 345–346, I. 425
1825–1825Hannes Stefánsson Stephensen (12.10.1799–29.09.1856)
Íæ II. 317
 1825–1836Halldór Magnússon (11.04.1775–22.12.1836)
Íæ II. 265–266
 1837–1848Ólafur Hjaltested (30.11.1801–29.11.1848)
Íæ IV. 53–54
 1849–1866Þorgrímur Guðmundsson Thorgrímsen (30.03.1788–12.11.1870)
Íæ V. 138
 1866–1886Þorvaldur Böðvarsson (9.07.1816–26.09.1896)
Íæ V. 241–242
1886–1900Jón Benediktsson (21.11.1830–17.03.1901)
Íæ III. 60–61
1900–1932Einar Thorlacius (10.07.1864–2.01.1949)
Íæ V. 310–311
1932–1966Sigurjón Guðjónsson (16.09.1901–17.07.1995)
1966–1995Jón Eyjólfur Einarsson (15.07.1933–14.09.1995)
 1995–Þórarinn Björnsson
2008–2009Skírnir Garðarsson (f. 13.11.1950)

2. Garðar

á Akranesi; þar var kirkja helguð Laurentio og Sebastiano.

 1143Þórðr Skúlason (f. um 1076)
Íæ V. 112, 563
 1559–1569Jón yngri Einarsson (um 1514–um 1591)
Íæ III. 93
 1569–1593Egill Hallsson (d. 1593)
Íæ I. 330
 1593–1630Eyjólfur Arnþórsson (EST.1590–1635)
Íæ I. 449
 1628–1669Grímur Bergsveinsson (um 1597–3.10.1669)
Íæ II. 98
 1665–1684Jón Grímsson (um 1628–20.03.1684)
Íæ III. 122
 1684–1718Jón „yngri“ Jónsson (1659–11.11.1718)
Íæ III. 175
 1719–1730Snorri Jónsson (1659–08.1730)
Íæ IV. 303
 1730–1735Sigurður Jónsson (1700–23.07.1778)
Íæ IV. 235–236
 1735–1743Einar yngri Oddsson (1699–29.08.1755)
Íæ I. 377–378
 1745–1782Ólafur Brynjólfsson (1708–1783)
Íæ IV. 33
 1782–1797Jón Grímsson (1755–1.09.1797)
Íæ III. 123–124
 1797–1825Hallgrímur Jónsson (1.05.1758–16.09.1825)
Íæ II. 283–284, V. 467
1825–1856Hannes Stefánsson Stephensen (12.10.1799–29.09.1856)
Íæ II. 317
1856–1858Benedikt Kristjánsson (16.03.1824–6.12.1903)
Íæ I. 132–133, III. 432
 1858–1862Jón Þorvarðsson (26.08.1826–6.11.1866)
Íæ III. 329
 1862–1864Stefán sterki Stefánsson Stephensen (20.01.1832–10.03.1922)
Íæ IV. 337–338
1865–1886Jón Benediktsson (21.11.1830–17.03.1901)
Íæ III. 60–61
 1886–1921Jón Andrés Sveinsson (11.09.1858–22.05.1921)
Íæ III. 285
1921–1946Þorsteinn Briem (3.07.1885–16.08.1949)
Íæ V. 525
1932–1933Jón Þorvarðsson (10.11.1906–14.07.1996)
1932–1936Friðrik Friðriksson (25.05.1868–9.03.1961)
Íæ VI. 130–131
1933–1934Jón M. Guðjónsson (31.05.1905–18.02.1994)
1941–1941Ragnar Benediktsson (14.05.1914–19.01.1992)
1946–1975Jón M. Guðjónsson (31.05.1905–18.02.1994)
1964–1993Arngrímur Jónsson (3.03.1923–25.02.2014)
1974–1997Björn Jónsson (7.10.1927–20.12.2011)
 1997Eðvarð Ingólfsson (f. 25.04.1960)

3. Melar

í Melasveit og Leirá í Leirársveit.

1462–1502Höskuldur Hallsteinsson (um 1430–eftir 1517)
Íæ II. 384, V. 548
1540–1549Þorleifur Eiríksson
Íæ V. 176
1551–1571Eyjólfur Grímsson (f. um 1500)
Íæ I. 455
1581–1622Einar Þórðarson (um 1560–eftir 22.09.1630)
Íæ III. 391
1622–1626Jón Finnsson (d. um 1626)
Íæ III. 111
1626–1663Jón „eldri“ Jónsson (1596–8.06.1663)
Íæ III. 171
1663–1670Sigurður Torfason (um 1629–24.07.1670)
Íæ IV. 272
1670–1682Helgi Jónsson (um 1641–10.11.1682)
Íæ II. 338–339
1682–1683Jón Halldórsson (d. 1692)
Íæ III. 142, I. 527
1683–1685Bjarni Jónsson (1648–19.04.1685)
Íæ I. 175–176
1685–1732Björn Þórðarson (um 1663–1739)
Íæ I. 254
1733–1771Gísli Bjarnason (19.06.1686–22.05.1771)
Íæ II. 43
1771–1796Arngrímur Jónsson (2.08.1737–24.08.1815)
Íæ I. 32–33, V. 536
1796–1821Bjarni Arngrímsson (1768–8.04.1821)
Íæ I. 156–157
1821–1826Þorvaldur Böðvarsson (21.05.1758–21.11.1836)
Íæ V. 240–241, VI. 557
1826–1827Guðmundur Bjarnason (18.10.1794–31.08.1839)
Íæ II. 130–131
1827–1836Benedikt Jónasson (20.11.1783–6.07.1836)
Íæ I. 129–130, V. 538
1836–1858Jakob Finnbogason (5.04.1806–20.05.1873)
Íæ III. 8–9
1858–1875Guðmundur Bjarnason (31.05.1816–2.01.1884)
Íæ II. 131–132, V. 544–545
1875–1883Helgi Sigurðsson (2.08.1815–13.08.1888)
Íæ II. 344, V. 548, VI. 534

4. Hest þing

Kirkjur eru á Hvanneyri í Andakíl og í Bæ í Borgarfirði, en lénsjörð prestsins og bústaður er að Hesti.

 fyrir 1552Magnús Jónsson
Íæ III. 430–431
 1563–1592Jón Magnússon (d. 28.06.1601)
Íæ III. 216
 1594–1622Jón Salómonsson (d. 1622)
Íæ III. 252
 1619–1667Auðun Jónsson (d. 1669)
Íæ I. 107
 1667–1715Benedikt Pétursson (1640–1724)
Íæ I. 136
 1715–1717Einar yngri Oddsson (1699–29.08.1755)
Íæ I. 377–378
 1718–1769Hálfdan Nikulásson (um 1695–16.04.1769)
Íæ II. 238–239
 1769–1798Þorsteinn Sveinbjarnarson (24.06.1730–29.12.1814)
Íæ V. 229
 1798–1811Arnór Jónsson (27.12.1772–5.11.1853)
Íæ I. 84–85
 1811–1812Sveinn Jónsson (1757–26.07.1829)
Íæ IV. 370–371
 1812–1830Jón Hallgrímsson Bachmann (29.08.1775–11.06.1845)
Íæ III. 58–59
 1830–1865Jóhann Tómasson (20.04.1793–9.12.1865)
Íæ III. 29–30
1866–1869Jakob Björnsson (29.06.1836–14.02.1919)
Íæ III. 7, II. 562
1869–1875Páll Jónsson (3.09.1843–15.04.1875)
Íæ IV. 128
1875–1876Páll Ólafsson (20.07.1850–11.11.1928)
Íæ IV. 134–135, V. 557–558
1876–1884Janus Jónsson (24.12.1851–7.11.1922)
Íæ III. 13, V. 549
1884–1913Arnór Jóhannes Þorláksson (27.05.1859–1.08.1913)
Íæ I. 85–86, VI. 521
1913–1918Tryggvi Þórhallsson (9.02.1889–31.07.1935)
Íæ V. 33

5. Lundur

í Syðri Reykjadal eða Lundareykjadal; annexían er Fitjar í Skoradal.

 1541–1571Ásgeir Hákonarson (1516–1571)
Íæ I. 91, VI. 521
 1580–1582Hallkell Stefánsson (d. 1631)
Íæ II. 294
 1582–1634Teitur Pétursson (f. um 1550)
Íæ V. 8–9
 1634–1672Eyjólfur Jónsson (um 1600–25.12.1672)
Íæ I. 458–459
 1673–1706Eiríkur Eyjólfsson (1641–12.12.1706)
Íæ I. 403
 1706–1707Helgi Eiríksson (um 1676–08.1707)
Íæ II. 334
 1707–1751Einar eldri Oddsson (1690–1753)
Íæ I. 377
 1751–1769Ketill Einarsson (um 1709–12.04.1769)
Íæ III. 353–354
 1769–1789Snæbjörn Þorvarðsson (d. 27.12.1789)
Íæ IV. 311–312
 1790–1791Einar Þorleifsson (3.11.1754–22.03.1834)
Íæ I. 394
 1790–1815Engilbert Jónsson (9.11.1747–11.02.1820)
Íæ I. 431–432
 1814–1833Þórður Jónsson (1769–1.10.1834)
Íæ V. 105–106, IV. 50, V. 369
 1833–1853Benedikt Eggertsson Gudmundsen (25.07.1799–5.12.1871)
Íæ I. 121–122, V. 538
 1853–1856Þórður Þórðarson (23.04.1825–14.01.1884)
Íæ V. 120–121
 1856–1863Andrés Hjaltason (4.08.1805–22.07.1882)
Íæ I. 10–11
 1864–1875Bjarni Sigvaldason (17.08.1824–17.05.1883)
Íæ I. 191
1875–1878Oddur Vigfús Gíslason (8.04.1836–10.01.1911)
Íæ IV. 10–11
1879–1882Þorsteinn Benediktsson (2.08.1852–6.06.1924)
Íæ V. 196
1882–1884Eiríkur Gíslason (14.03.1857–19.12.1920)
Íæ I. 404, VI. 527
1885–1901Ólafur Ólafsson (23.08.1860–13.03.1935)
Íæ IV. 72, V. 557
1902–1932Sigurður Jónsson (19.05.1864–5.02.1932)
Íæ IV. 243

6. Reykholt

eða Reykjaholt í Reykjadal hinum nyrðra (Reykholtsdal, Reykholts-Reykjadal). Annexían er Ás (stóri Ás) í Hálsasveit.

 fyrir 1055Þórður Sölvason
 –1118Magnús Þórðarson
Íæ III. 463
 1128–1129Sölvi Magnússon (um 1080–1129)
Íæ IV. 389
 –1178Páll Sölvason (um 1115–1185)
Íæ IV. 142
 1185–1206Magnús Pálsson (d. 1223)
Íæ III. 450
 1415–1444Þorkell Ólafsson (f. um 1360)
Íæ V. 150–151, 564, VI. 556
 1542–Eiríkur Jónsson (um 1500–eftir 1551)
Íæ I. 411
 1563–1569Einar Marteinsson (um 1530–1604)
Íæ I. 375–376
 1569–1582Jón yngri Einarsson (um 1514–um 1591)
Íæ III. 93
 1582–1626Böðvar Jónsson (um 1550–1.09.1626)
Íæ I. 293
 1626–1657Jón yngri Böðvarsson (1594–15.07.1657)
Íæ III. 83–84
 1657–1704Halldór eldri Jónsson (1626–15.05.1704)
Íæ II. 259–260
 1704–1731Hannes Halldórsson (4.02.1668–30.11.1731)
Íæ II. 313
 1732–1754Finnur Jónsson (16.01.1704–23.07.1789)
Íæ II. 10–11, I. 5, 398–399, 425, 467, 576, II. 57, 73, III. 5, 277, 434, V. 365–366
 1754–1783Þorleifur Bjarnason (1719–8.03.1783)
Íæ V. 173
 1783–1807Eiríkur Vigfússon (24.09.1747–20.07.1808)
Íæ I. 424–425, V. 542, I. 352
 1807–1832Eggert Guðmundsson (24.06.1769–24.05.1832)
Íæ I. 318–319, III. 433
 1832–1833Benedikt Eggertsson Gudmundsen (25.07.1799–5.12.1871)
Íæ I. 121–122, V. 538
 1833–1839Þorsteinn Helgason (12.02.1806–7.03.1839)
Íæ V. 209
 1839–1840Jón Hallgrímsson Bachmann (29.08.1775–11.06.1845)
Íæ III. 58–59
 1840–1852Jónas Jónsson (7.11.1773–29.11.1861)
Íæ III. 337–338, III. 312
 1852–1862Vernharður Þorkelsson (8.07.1785–26.06.1863)
Íæ V. 42–43, III. 400
 1862–1866Jón Þorvarðsson (26.08.1826–6.11.1866)
Íæ III. 329
1867–1872Þórarinn Kristjánsson (8.11.1816–10.09.1883)
Íæ V. 76, VI. 555
 1872–1884Þórður Þórðarson (23.04.1825–14.01.1884)
Íæ V. 120–121
1884–1885Þórhallur Bjarnarson (2.12.1855–15.12.1916)
Íæ V. 140–141
1885–1908Guðmundur Helgason (3.09.1853–1.06.1922)
Íæ II. 153–154
1908–1930Einar Pálsson (24.07.1868–27.01.1951)
Íæ VI. 110
1930–1972Einar Ingimar Guðnason (19.07.1903–14.01.1976)
1978–Geir Waage (f. 10.12.1950)

7. Húsafell

Brandur Þórarinsson setti fyrstur stað að Húsafelli og gaf kirkjunni allt heimaland og annað land (Reyðarfell?) með (hérumbil 1170, Dipl. Island. I, 217—218).

1538–1568Loptur Þorkelsson (um 1500–1568)
Íæ III. 399
1578Eiríkur Grímsson (um 1512–1597)
Íæ I. 404–405
1590–1598Salómon Guðmundsson (um 1529–1598)
Íæ IV. 186
1598–1601Jón píslarvottur Þorsteinsson (1570–18.07.1627)
Íæ I. 320–321, IV. 100
1600–1602Sigurður Finnsson (1570–1646)
Íæ IV. 218
1602–1605Torfi Þorsteinsson (um 1560–1622)
Íæ V. 31
1606–1615Jón eldri Böðvarsson (d. um 1632)
Íæ III. 83
1615–1617Torfi Þorsteinsson (um 1560–1622)
Íæ V. 31
1616–1654Grímur Jónsson (um 1581–12.08.1654)
Íæ II. 101
1654–1691Helgi Grímsson (1622–2.08.1691)
Íæ II. 334–335, II. 238
1691–1692Eiríkur Vigfússon (um 1624–29.08.1692)
Íæ I. 423–424
1693–1696Gunnar Pálsson (um 1667–1707)
Íæ II. 205
1696–1736Halldór Árnason (1672–06.1736)
Íæ II. 241–242
1736–1756Sigvaldi Halldórsson (um 1706–1756)
Íæ IV. 280–281
1757–1796Snorri Björnsson (3.10.1710–15.07.1803)
Íæ IV. 300–301, I. 575–576, 578, II. 238, III. 424, 562–566, 595, V. 467–468
1796–1809Jón Grímsson (4.09.1772–25.04.1809)
Íæ III. 124

8. Prófastar í Borgarfjarðar prófastsdæmi

 1569Jón yngri Einarsson (um 1514–um 1591)
Íæ III. 93
 1588–1625Böðvar Jónsson (um 1550–1.09.1626)
Íæ I. 293
 1626–1663Jón „eldri“ Jónsson (1596–8.06.1663)
Íæ III. 171
 1663–1704Halldór eldri Jónsson (1626–15.05.1704)
Íæ II. 259–260
 1704–1731Hannes Halldórsson (4.02.1668–30.11.1731)
Íæ II. 313
 1732–1754Finnur Jónsson (16.01.1704–23.07.1789)
Íæ II. 10–11, I. 5, 398–399, 425, 467, 576, II. 57, 73, III. 5, 277, 434, V. 365–366
 1754Gísli Bjarnason (19.06.1686–22.05.1771)
Íæ II. 43
 1767–1783Þorleifur Bjarnason (1719–8.03.1783)
Íæ V. 173
 1783–1786Björn Þorgrímsson (15.10.1750–16.12.1832)
Íæ I. 254–255
 1786–1807Eiríkur Vigfússon (24.09.1747–20.07.1808)
Íæ I. 424–425, V. 542, I. 352
 1807–1811Arnór Jónsson (27.12.1772–5.11.1853)
Íæ I. 84–85
 1811–1832Eggert Guðmundsson (24.06.1769–24.05.1832)
Íæ I. 318–319, III. 433
1832–1856Hannes Stefánsson Stephensen (12.10.1799–29.09.1856)
Íæ II. 317
 1856–1858Jakob Finnbogason (5.04.1806–20.05.1873)
Íæ III. 8–9
 1859–1866Jón Þorvarðsson (26.08.1826–6.11.1866)
Íæ III. 329
1868–1872Þórarinn Kristjánsson (8.11.1816–10.09.1883)
Íæ V. 76, VI. 555
1884–1885Þórhallur Bjarnarson (2.12.1855–15.12.1916)
Íæ V. 140–141
1885–1896Guðmundur Helgason (3.09.1853–1.06.1922)
Íæ II. 153–154
 1896–1921Jón Andrés Sveinsson (11.09.1858–22.05.1921)
Íæ III. 285
1921–1931Einar Thorlacius (10.07.1864–2.01.1949)
Íæ V. 310–311
1931–1946Þorsteinn Briem (3.07.1885–16.08.1949)
Íæ V. 525
1946–1966Sigurjón Guðjónsson (16.09.1901–17.07.1995)
1972–1975Jón M. Guðjónsson (31.05.1905–18.02.1994)
1977–1978Jón Eyjólfur Einarsson (15.07.1933–14.09.1995)
1982–1995Jón Eyjólfur Einarsson (15.07.1933–14.09.1995)
1995–1997Björn Jónsson (7.10.1927–20.12.2011)
© Tim Stridmann